Khử hoàn toàn 8 gam một oxit của kim loại R (có hoá trị II) cần vừa đủ 2,24 lít H$_{2}$ (đktc). Kim loại R là:
A. Cu.
B. Mg.
C. Zn.
D. Fe.
Hướng dẫn
Gọi công thức của oxit là RO
PTHH: RO + H$_{2}$ R + H$_{2}$O
n$_{H2}$= = 0,1(mol)
Theo PTHH: n$_{RO}$ = n$_{H2}$ = 0,1 (mol)
=> (R + 16).0,1 = 8
=> R + 16 = 80
=> R = 64 (Cu)
Đáp án cần chọn là: A