Khử hoàn toàn 4,8 gam đồng (II) oxit bằng khí CO. Thể tích khí CO cần dùng (đktc) là
A. 1,344 lít.
B. 1,12 lít.
C. 6,72 lít.
D. 4,48 lít.
Hướng dẫn
Đáp án: A
Số mol CuO là: n$_{CuO}$ = 4,8 : 80 = 0,06 mol
→ V$_{CO pư}$ = 0,06.22,4 = 1,344 lít.
Công thức nguyên hàm và tích phân
Khử hoàn toàn 4,8 gam đồng (II) oxit bằng khí CO. Thể tích khí CO cần dùng (đktc) là
A. 1,344 lít.
B. 1,12 lít.
C. 6,72 lít.
D. 4,48 lít.
Hướng dẫn
Đáp án: A
Số mol CuO là: n$_{CuO}$ = 4,8 : 80 = 0,06 mol
→ V$_{CO pư}$ = 0,06.22,4 = 1,344 lít.