Tháng Hai 4, 2026

Khử hoàn toàn 34,8 gam một oxit của sắt bằng lượng nhôm vừa đủ, thu được 45,6 gam chất rắn. Công thức của sắt oxit là

Khử hoàn toàn 34,8 gam một oxit của sắt bằng lượng nhôm vừa đủ, thu được 45,6 gam chất rắn. Công thức của sắt oxit là

A. Fe$_{2}$O$_{3}$

B. FeO$_{ }$

C. Fe$_{3}$O$_{4}$

D. Fe$_{3}$O$_{4}$ hoặc Fe$_{2}$O$_{3}$

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

2yAl + 3Fe$_{x}$O$_{y}$ → yAl$_{2}$O$_{3 }$+ 3xFe

ĐLBTKL⇒ m$_{oxit }$ + m$_{Al}$ = m$_{chất rắn}$

⇒ m$_{Al}$ = 10,08 gam →nAl

⇒ n$_{O}$ (trong Fe$_{x}$O$_{y}$) = n$_{O}$ (trong Al$_{2}$O$_{3}$)

⇒ m$_{Fe}$ = m$_{oxit}$ – m$_{O(oxit)}$

→n$_{Fe}$

→ x : y

Lời giải chi tiết:

2yAl + 3Fe$_{x}$O$_{y}$ → yAl$_{2}$O$_{3 }$+ 3xFe

ĐLBTKL⇒ m$_{oxit }$ + m$_{Al}$ = m$_{chất rắn}$

⇒ m$_{Al}$ = 10,08 gam →nAl = 0,4 mol.

⇒ n$_{O}$ (trong Fe$_{x}$O$_{y}$) = n$_{O}$ (trong Al$_{2}$O$_{3}$) = 3.0,4/2= 0,6 mol.

⇒ m$_{Fe}$ = m$_{oxit}$ – m$_{O(oxit)}$ = 34,8- 0,6.16= 25,2 gam

→n$_{Fe}$ = 0,45 mol.

→ x : y = 0,45 : 0,6 = 3 : 4.

⇒ công thức của oxit sắt là Fe$_{3}$O$_{4}$

Đáp án C