Khối lượng muối thu được khi cho 9,75 gam kẽm tác dụng với 9,8 gam axit sunfuric (H2SO4) là
A. 24,15 gam
B. 19,32 gam
C. 16,1 gam
D. 17,71 gam
Hướng dẫn
Số mol kẽm là: n$_{Zn}$= =0,15mol
Số mol H$_{2}$SO$_{4}$ là: n$_{H2SO4}$= =0,1mol
PTHH: Zn + H$_{2}$SO$_{4}$ → ZnSO$_{4}$ + H$_{2}$
Xét tỉ lệ: => Zn dư, H$_{2}$SO$_{4}$ phản ứng hết
=> tính số mol muối ZnSO$_{4}$ theo số mol H$_{2}$SO$_{4}$
PTHH: Zn + H$_{2}$SO$_{4}$ → ZnSO$_{4}$ + H$_{2}$
Tỉ lệ PT: 1mol 1mol 1mol
P/ứng: 0,1mol → 0,1mol
=> Khối lượng ZnSO$_{4}$ là: m$_{ZnSO4}$=0,1.161=16,1gam
Đáp án cần chọn là: C