Tháng Hai 4, 2026

Khối lượng của tinh bột cần dùng trong quá trình lên men để tạo thành 5 lít rượu (ancol) etylic 46$^{0}$ là bao nhiêu (biết hiệu suất của cả quá trình là 72% và khối lượng riêng của rượu etylic nguyên chất là 0,8 g/ml)

Khối lượng của tinh bột cần dùng trong quá trình lên men để tạo thành 5 lít rượu (ancol) etylic 46$^{0}$ là bao nhiêu (biết hiệu suất của cả quá trình là 72% và khối lượng riêng của rượu etylic nguyên chất là 0,8 g/ml)

A. 5,4 kg.

B. 5,0 kg.

C. 6,0 kg.

D. 4,5 kg

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Đổi V$_{C2H5OH}$ = V$_{ddC2H5OH}$.độ rượu :100 = ? (lít) → đổi ra đơn vị (ml)

Đổi m$_{C2H5OH}$ = V$_{C2H5OH}$.d = ? (gam) → n$_{C2H5OH}$ = ? (mol)

Tính khối lượng tinh bột lí thuyết cần lấy theo sơ đồ sau: (C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$)$_{n}$ → nC$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → 2nC$_{2}$H$_{5}$OH + 2nCO$_{2}$

Vì %H = 72% nên m$_{C6H10O5 thực tế }$ = m­$_{C6H10O5 lí thuyết}$.100% :%H = ?

Lời giải chi tiết:

\(\eqalign{

& {V_{{C_2}{H_5}OH}} = \frac{{{V_{dd\,{C_2}{H_5}OH}}}}{{100}}.{D_r}^0 = \frac{5}{{100}}{.46^0} = 2,3\,(l) = 2300\,(ml) \cr

& {m_{{C_2}{H_5}OH}} = {V_{{C_2}{H_5}OH}}.{D_{{C_2}{H_5}OH}} = 2300.0,8 = 1840\,(g) \cr

& {m_{{C_2}{H_5}OH}} = \frac{{{m_{{C_2}{H_5}OH}}}}{{{M_{{C_2}{H_5}OH}}}} = \frac{{1840}}{{46}} = 40\,(mol) \cr} \)

Sơ đồ: (C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$)$_{n}$ → nC$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$ → 2nC$_{2}$H$_{5}$OH + 2nCO$_{2}$

20 ← 40 (mol)

Theo PTHH: n$_{C6H10O5}$ = 1/2n$_{C2H5OH}$ = 20 (mol) → m­$_{C6H10O5 lí thuyết}$ = 20.162 = 3240 (g)

Vì %H = 72% nên m$_{C6H10O5 thực tế }$ = m­$_{C6H10O5 lí thuyết}$.100% :%H = 3240.100%: 72% = 4500 (g) = 4,5 (kg)

Đáp án D