Khối lượng C cần dùng để khử hoàn toàn 8 gam CuO thành kim loại là
A. 3,6 gam.
B. 1,2 gam.
C. 2,4 gam.
D. 0,6 gam.
Hướng dẫn
Đáp án: D
Số mol CuO: n$_{CuO}$ = 8 : 80 = 0,1 mol
→ m$_{C pư}$ = 0,05.12 = 0,6 gam.
Công thức nguyên hàm và tích phân
Khối lượng C cần dùng để khử hoàn toàn 8 gam CuO thành kim loại là
A. 3,6 gam.
B. 1,2 gam.
C. 2,4 gam.
D. 0,6 gam.
Hướng dẫn
Đáp án: D
Số mol CuO: n$_{CuO}$ = 8 : 80 = 0,1 mol
→ m$_{C pư}$ = 0,05.12 = 0,6 gam.