Khi sục từ từ đến dư CO$_{2}$ vào dung dịch hỗn hợp gồm a mol NaOH và b mol Ca(OH)$_{2}$, kết quả thí nghiệm được biểu diễn trên đồ thị sau:
Tỉ lệ a : b là:
A. 4 : 5.
B.
5 : 4.
C. 2 : 3.
D. 4 : 3.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Lời giải chi tiết:
n$_{CaCO3 max}$ = n$_{Ca(OH)2}$ = b = 0,5 mol
n$_{CO2 max}$ = n$_{NaHCO3}$ + 2n$_{Ca(HCO3)2}$
⇒ n$_{NaHCO3}$ = n$_{NaOH}$ = a = 0,4 mol
⇒ a : b = 0,4 : 0,5 = 4 : 5
Đáp án A