Khi lên men m kg ngô chứa 65% tinh bột với hiệu suất toàn quá trình là 80% thì thu được 5 lít rượu etylic 20$^{0}$ và V m$^{3}$ khí CO$_{2}$ (đktc). Cho khối lượng riêng của C$_{2}$H$_{5}$OH nguyên chất là 0,8 g/ml. Giá trị của m và V lần lượt là:
A. 2,8 và 0,39
B. 28 và 0,39
C. 2,7 và 0,41
D. 2,7 và 0,39
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
B. ài toán hiệu suất (tính theo chất phản ứng): n$_{TT}$ = n$_{LT }$. (100/H)
Lời giải chi tiết:
V$_{ancol}$ = V$_{rượu}$.Đ$_{R }$ = 5.20% = 1 lít = 1000 ml
⇒ m$_{ancol}$ = 1000.0,8 = 800 gam ⇒ n$_{C2H5OH}$ = 17,39 mol
C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$ + H$_{2}$O → 2C$_{2}$H$_{5}$OH + 2CO$_{2}$
⇒ n$_{CO2}$ = n$_{C2H5OH}$ = 17,39 mol ⇒ V$_{CO2}$ = 17,39.22,4 = 389,6 lít = 0,39 m$^{3}$
n$_{tinh bột LT}$ = n$_{C2H5OH }$: 2 = 8,7 mol ⇒ n$_{TT}$ = n$_{LT }$. (100/H) = 10,7 mol
⇒ m$_{ngô}$ = 162.10,7.(100/65) = 2709 gam = 2,7 kg
Đáp án D