Khi đốt cháy hoàn toàn một amin đơn chức X, thu được 8,4 lít khí CO$_{2}$; 1,4 lít khí N$_{2 }$(các thể tích khí đo ở đktc) và 10,125 gam H$_{2}$O. Công thức phân tử của X là
A. C$_{3}$H$_{7}$N.
B. C$_{2}$H$_{7}$N.
C. C$_{3}$H$_{9}$N.
D. C$_{4}$H$_{9}$N.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
+ Bảo toàn nguyên tố xác định số mol của từng nguyên tố:
B. TNT “C” ⇒ n$_{C}$ = n$_{CO2}$ = ?
B. TNT “H” ⇒ n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$ = ?
B. TNT “N” ⇒ n$_{N}$ = 2n$_{N2}$ = ?
+ Lập tỉ lệ C : H : O
+ Dựa vào dữ kiện X là amin đơn chức ⇒ CTPT
Lời giải chi tiết:
B. TNT “C” ⇒ n$_{C}$ = n$_{CO2}$ = 8,4/22,4 = 0,375 mol
B. TNT “H” ⇒ n$_{H}$ = 2n$_{H2O}$ = 2.(10,125/18) = 1,125 mol
B. TNT “N” ⇒ n$_{N}$ = 2n$_{N2}$ = 2.(1,4/22,4) = 0,125 mol
⇒ C : H : O = 0,375 : 1,125 : 0,125 = 3 : 9 : 1
Mà amin là đơn chức nên CTPT của amin là C$_{3}$H$_{9}$N.
Đáp án C