Khi đặt điện áp không đổi 24 V vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở R = 20 Ω và cuộn dây có độ tự cảm $$L=\frac{1}{2,5\pi }H$$ thì cường độ dòng điện trong mạch là 0,8 A. Nếu đặt điện áp $$u=100\sqrt{2}\cos 100\pi t$$(V) vào hai đầu đoạn mạch trên thì cường độ dòng điện hiệu dụng chạy trong mạch là
A. 1 A.
B. 2 A.
C.3 A.
D.4 A
Hướng dẫn
Khi đặt điện áp không đổi: ${{I}_{DC}}=\frac{{{U}_{DC}}}{R+r}\to R+r=\frac{{{U}_{DC}}}{{{I}_{DC}}}=\frac{24}{0,8}=30\text{ }\Omega \to \text{r = 10 }\Omega $
Khi đặt điện áp xoay chiều: $$I=\frac{U}{Z}=\frac{100}{\sqrt{{{\left( R+r \right)}^{2}}+Z_{L}^{2}}}=2\text{ A}\text{.}$$