Khi cho xenlulozo phản ứng hoàn toàn với anhiđric axetic (CH$_{3}$CO)$_{2}$O thu được 18 gam CH$_{3}$COOH và 33,66 gam hỗn hợp X gồm a mol xenlulozo triaxetat và b mol xenlulozo điaxetat. Tỉ lệ a : b trong x là
A. 4 : 9.
B. 3 : 2.
C. 4 : 7.
D. 2 : 3.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
+ Bảo toàn khối lượng
+ n$_{(CH3CO)2O}$ = 3n $_{xenlulozơ trinitrat}$ $_{ }$+ 2n$_{ xenlulozơ đinitrat}$ $_{ }$
Lời giải chi tiết:
n$_{CH3CHOOH}$ = 18 : 60 = 0,3 (mol)
C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(OH)$_{3}$ + 3(CH$_{3}$CO)$_{2}$O → C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(OCOCH$_{3}$)$_{3}$ + 3CH$_{3}$COOH
a → 3a
C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(OH)$_{3}$ + 2(CH$_{3}$CO)$_{2}$O → C$_{6}$H$_{7}$O$_{2}$(OCOCH$_{3}$)$_{2}$(OH) + 2CH$_{3}$COOH
b → 2b
Ta có:
\(\left\{ \begin{array}{l}{n_{C{H_3}{\rm{COO}}H}} = 3a + 2b = 0,3\\{m_X} = 288a + 246b = 33,66\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ {\begin{array}{*{20}{c}}{a = 0,04(mol)}\\{b = 0,09(mol)}\end{array} \Rightarrow a:b = 4:9} \right.\)
Đáp án A