Tháng Hai 3, 2026

Khi cho một loại cao su buna-S tác dụng với Br$_{2}$ (tan trong CCl$_{4}$), người ta nhận thấy cứ 1,575 gam cao su đó có thể tác dụng với 1,2 gam brom. Tỉ lệ số mắt xích butadien và stiren trong loại cao su trên là:

Khi cho một loại cao su buna-S tác dụng với Br$_{2}$ (tan trong CCl$_{4}$), người ta nhận thấy cứ 1,575 gam cao su đó có thể tác dụng với 1,2 gam brom. Tỉ lệ số mắt xích butadien và stiren trong loại cao su trên là:

A. 3:2

B. 1:3

C. 2:3

D. 3:1

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

Ghi nhớ CT cao su buna-S có dạng: [(-CH$_{2}$-CH=CH-CH$_{2}$-)$_{n}$(-CH$_{2}$-CHC$_{6}$H$_{5}$-)$_{m}$]

Dựa vào phản ứng với Brom → Số mol các mắt xích trong phân tử cao su → Tỉ lệ mắt xích

Lời giải chi tiết:

Cao su buna-S có dạng: [(-CH$_{2}$-CH=CH-CH$_{2}$-)$_{n}$(-CH$_{2}$-CHC$_{6}$H$_{5}$-)$_{m}$]

Cao su phản ứng được với nước Brom là do liên kết đôi trong phần butadien

→ n$_{Br2}$ = n$_{butadien}$ = 1,2 : 160 = 0,0075 mol

Mặt khác: m$_{cao su}$ = m$_{butadien}$ + m$_{stiren}$ → n$_{Stiren}$ = 0,01125 mol

→ n : m = n$_{butadien }$: n$_{stiren}$ = 0,0075 : 0,01125 = 2 : 3

Đáp án C