Tháng Hai 3, 2026

Khi cho 9,45 gam kim loại Al tác dụng với dung dịch HNO$_{3}$ loãng dư thu được dung dịch A chứa 78,55 gam muối. Thể tích khí (đktc) thoát ra ít nhất trong thí nghiệm là bao nhiêu?

Khi cho 9,45 gam kim loại Al tác dụng với dung dịch HNO$_{3}$ loãng dư thu được dung dịch A chứa 78,55 gam muối. Thể tích khí (đktc) thoát ra ít nhất trong thí nghiệm là bao nhiêu?

A. 2,352 lít.

B. 1,820 lít.

C. 1,456 lít.

D. 1,120 lít.

Hướng dẫn

Chọn phương án: C

Phương pháp giải:

B. ảo toàn nguyên tố, bảo toàn electron.

Lời giải chi tiết:

B. TNT “Al”: n$_{Al(NO3)3}$ = n$_{Al}$ = 9,45/27 = 0,35 mol

Mặt khác: m$_{muối}$ = m$_{Al(NO3)3}$ + m$_{NH4NO3 }$⇒ m$_{NH4NO3}$ = 78,55 – 0,35.213 = 4 gam

⇒ n$_{NH4NO3}$ = 0,05 mol

B. ảo toàn electron: 3n$_{Al}$ = 8n$_{NH4NO3}$ + e.n $_{Khí}$ ⇒ 3.0,35 = 8.0,05 + e.n $_{Khí}$ ⇒ e.n $_{Khí}$ = 0,65 mol

Khi e lớn nhất thì n$_{Khí }$nhỏ nhất. Vậy số mol khí nhỏ nhất khi e = 10

⇒ n$_{N2}$ = 0,65 : 10 = 0,065 mol ⇒ V$_{N2}$ = 1,456 lít.

Đáp án C