Tháng Hai 3, 2026

Khi cho 5,4 gam kim loại Al tác dụng với dung dịch HNO$_{3}$ loãng dư thu được dung dịch A chứa 45,0 gam muối. Số mol khí thoát ra ít nhất trong thí nghiệm là bao nhiêu?

Khi cho 5,4 gam kim loại Al tác dụng với dung dịch HNO$_{3}$ loãng dư thu được dung dịch A chứa 45,0 gam muối. Số mol khí thoát ra ít nhất trong thí nghiệm là bao nhiêu?

A. 0,036 (mol).

B. 0,018 (mol).

C. 0,015 (mol).

D. 0,056 (mol).

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

B. ảo toàn nguyên tố, bảo toàn electron.

Lời giải chi tiết:

B. TNT “Al”: n$_{Al(NO3)3}$ = n$_{Al}$ = 5,4/27 = 0,2 mol

Mặt khác: m$_{muối}$ = m$_{Al(NO3)3}$ + m$_{NH4NO3 }$⇒ m$_{NH4NO3}$ = 45 – 0,2.213 = 2,4 gam

⇒ n$_{NH4NO3}$ = 0,03 mol

B. ảo toàn electron: 3n$_{Al}$ = 8n$_{NH4NO3}$ + e.n $_{Khí}$ ⇒ 3.0,2 = 8.0,03 + e.n $_{Khí}$ ⇒ e.n $_{Khí}$ = 0,36 mol

Khi e lớn nhất thì n$_{Khí }$nhỏ nhất. Vậy số mol khí nhỏ nhất khi e = 10

⇒ n$_{N2}$ = 0,36 : 10 = 0,036 mol

Đáp án A