Khi cho 0,05 mol hoặc 0,35 mol CO$_{2}$ hấp thụ hoàn toàn vào dung dịch chứa a mol Ca(OH)$_{2}$ đều thu được cùng một lượng kết tủa. Giá trị của a là:
A. 0,15
B. 0,2
C. 0,3
D. 0,05
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Với số mol CO$_{2}$ khác nhau mà thu được cùng khối lượng kết tủa chứng tỏ khi n$_{CO2}$ = 0,05 mol thì kết tủa chưa bị hòa tan; còn khi n$_{CO2}$ = 0,35 mol thì kết tủa bị hòa tan một phần:
Lời giải chi tiết:
Với số mol CO$_{2}$ khác nhau mà thu được cừng khối lượng kết tủa chứng tỏ khi n$_{CO2}$ = 0,05 mol thì kết tủa chưa bị hòa tan; còn khi n$_{CO2}$ = 0,35 mol thì kết tủa bị hòa tan một phần:
– Khi n$_{CO2}$ = 0,05 mol: CO$_{2}$ phản ứng hết, Ca(OH)$_{2}$ dư
CO$_{2 }$+ Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$ ↓ + H$_{2}$O
0,05 → 0,05 → 0,05 mol
– Khi n$_{CO2}$ = 0,35 mol:
CO$_{2 }$+ Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$ ↓ + H$_{2}$O
0,05 ← 0,05 ← 0,05
2CO$_{2 }$+ Ca(OH)$_{2 }$→ Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$
(0,35- 0,05) → 0,15
Vậy a = 0,05 + 0,15 = 0,2 mol
Đáp án B