Khử hoàn toàn 24 gam hỗn hợp CuO và Fe$_{2}$O$_{3}$ bằng khí CO dư thu được 8,96 lít khí CO$_{2 }$ở đktc. Phần trăm khối lượng của CuO và Fe$_{2}$O$_{3}$ trong hỗn hợp lần lượt là
A. 33,33% và 66,67%.
B. 66,67% và 33,33%.
C. 40,33% và 59,67%.
D. 59,67% và 40,33%.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Đặt n$_{CuO}$ = x và n$_{Fe2O3}$ = y (mol)
+ Từ khối lượng hỗn hợp → (1)
+ Viết PTHH, từ số mol CO$_{2}$ → (2)
Giải hệ tìm được x, y
Tính phần trăm khối lượng của mỗi oxit trong hỗn hợp
Lời giải chi tiết:
Đặt n$_{CuO}$ = x và n$_{Fe2O3}$ = y (mol)
m$_{hh }$= 80x + 160y = 24 (1)
PTHH:
CuO + CO → Cu + CO$_{2}$
x → x (mol)
Fe$_{2}$O$_{3}$ + 3CO → 2Fe + 3CO$_{2}$
y → 3y (mol)
⟹ n$_{CO2}$ = x + 3y = 8,96/22,4 = 0,4 (2)
Từ (1) (2) ta có hệ phương trình: \(\left\{ \begin{array}{l}80{\rm{x}} + 160y = 24\\x + 3y = 0,4\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}x = 0,1\\y = 0,1\end{array} \right.\)
\(\% {m_{CuO}} = \frac{{0,1.80}}{{24}}.100\% = 33,33\% \)
\(\% {m_{F{{\rm{e}}_2}{O_3}}} = 100\% – 33,33\% = 66,67\% \)
Đáp án A