Tháng Hai 3, 2026

Hợp chất X có phần trăm khối lượng cacbon, hidro và oxi lần lượt là 54,54%, 9,10%, và 36,36%. Tỉ khối hơi của X so với H$_{2}$ bằng 44. Công thức phân tử của X là:

Hợp chất X có phần trăm khối lượng cacbon, hidro và oxi lần lượt là 54,54%, 9,10%, và 36,36%. Tỉ khối hơi của X so với H$_{2}$ bằng 44. Công thức phân tử của X là:

A. C$_{4}$H$_{6}$O$_{2}$

B. C$_{4}$H$_{8}$O

C. C$_{4}$H$_{6}$O

D. C$_{4}$H$_{8}$O$_{2}$

Hướng dẫn

Chọn phương án: D

Lời giải chi tiết:

%m$_{C}$ : %m$_{H}$ : %m$_{O}$ = 54,54% : 9,10% : 36,36%

⇒ n$_{C}$ : n$_{H}$ : n$_{O}$ = 4,545 : 9,10 : 2,27 = 4 : 8 : 2

CTTQ là (C$_{4}$H$_{8}$O$_{2}$)$_{n}$

Lại có M$_{X}$ = 2.44 = 88g = 88n ⇒ n = 1

Vậy X là C$_{4}$H$_{8}$O$_{2}$

Đáp án D