Hợp chất hữu cơ A có CTĐGN là CH$_{2}$O. Biết phân tử khối của hợp chất bằng 180 g/ mol.Công thức phân tử của A là:
A. C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$
B. C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$
C. C$_{6}$H$_{12}$O
D. C$_{5}$H$_{10}$O$_{5}$
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
(CH$_{2}$O)$_{n}$ = 180 ⇒ 30n = 180 ⇒ n = 6 ⇒ C$_{6}$H$_{12}$O$_{6}$