Tháng Hai 3, 2026

Hợp chất của kim loại M với nhóm SO$_{4}$ có công thức là M$_{2}$(SO4)$_{3}$. PTK = 342. Tính toán để xác định M là nguyên tố nào?

Hợp chất của kim loại M với nhóm SO$_{4}$ có công thức là M$_{2}$(SO4)$_{3}$. PTK = 342. Tính toán để xác định M là nguyên tố nào?

A. Natri

B. Magie.

C. Nhôm.

D. Kali

Hướng dẫn

Phân tử khối của M$_{2}$(SO$_{4}$)$_{3}$ = 342 (g/mol)

=>2M + 3×(32 + 4×16) = 342

=> 2M + 288 = 342

=> 2M= 52

=> M = 52 :2 = 27

+ Tra bảng 1 SGK/ 42 g M là nguyên tố Nhôm (Al).

Đáp án cần chọn là: C