Hợp chất B trong phân tử gồm có 1X, 1S, 4O liên kết với nhau (X là nguyên tố chưa biết), biết nguyên tử X có khối lượng bằng 2 lần phân tử khí nitơ. Tìm CTHH của B.
A. MgSO$_{4}$
B. BaSO$_{4}$
C. FeSO$_{4}$
D. CaSO$_{4}$
Hướng dẫn
Hợp chất B gồm có 1X, 1S, 4O liên kết với nhau
=> CTHH chung của B là: XSO$_{4}$
M$_{X}$ = 2.M$_{N2}$
=> M$_{X}$ = 2 . 28 = 56 -> X là sắt (Fe)
=> CTHH của A là FeSO$_{4}$
Đáp án cần chọn là: C