Hợp chất A có khối lượng mol là 94, có thành phần các nguyên tố là: 82,98% K; còn lại là oxi. Công thức hoá học của hợp chất A là
A. KO$_{2}$
B. KO
C. K$_{2}$O
D. KOH
Hướng dẫn
Hợp chất A gồm K và O mà %K = 82,98% => %O = 100% – 82,98% = 17,02%
Khối lượng của mỗi nguyên tố trong 1 mol hợp chất là:
m$_{K }$= = 78 gam và m$_{O }$= gam
=> Số mol nguyên tử của mỗi nguyên tố trong 1 mol hợp chất là:
n$_{K}$ = = 2 mol
n$_{O}$ = = 1 mol
Vậy công thức hoá học của hợp chất là K$_{2}$O
Đáp án cần chọn là: C