Hỗn hợp X gồm N$_{2}$ và H$_{2}$ có tỉ khối so với hiđro là 6,2. Dẫn X đi qua bình đựng bột Fe rồi nung nóng biết rằng hiệu suất tổng hợp NH$_{3}$ đạt 40% thì thu được hỗn hợp Y. Tỉ khối của Y so với H2 có giá trị là :
A. 14,76.
B. 18,23.
C. 7,38.
D. 13,48.
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Lời giải chi tiết:
Áp dụng sơ đồ đường chéo cho hỗn hợp N$_{2}$ và H$_{2}$ ta có :
\(\,{{{n_{{N_2}}}} \over {{n_{{H_2}}}}} = {2 \over 3}\)
⇒ H$_{2}$ thiếu, hiệu suất phản ứng tính theo H$_{2}$.
Chọn \(\left\{ \matrix{{n_{{N_2}}} = 2\,\,mol \hfill \cr {n_{{H_2}}} = 3\,\,mol \hfill \cr} \right.\)
n$_{H2 pư }$= 3 . 40% = 1,2 mol,
n $_{N2 phản ứng}$ = 0,4 mol
n $_{NH3 sinh ra}$ =0,8 mol.
\({n_Y} = {n_X} – 0,8 = 2 + 3 – 0,8 = 4,2\,\,mol.\)
B. ảo toàn khối lượng :
⇒ \({\overline M _Y} = {{{m_Y}} \over {{n_Y}}} = {{62} \over {4,2}}= 14,76.\)
Vậy tỉ khối của Y với H2 là 7,38
Đáp án C