Tháng Hai 3, 2026

Hỗn hợp X gồm M$_{2}$CO$_{3}$, MHCO$_{3}$ và MCl (M là kim loại kiềm). Cho 32,65 gam X tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl thu được dunh dịch Y và có 17,6 gam CO$_{2}$ thoát rA. Dung dịch Y tác dụng với dung dịch AgNO$_{3}$ dư được 100,45 gam kết tủa. Phần trăm khối lượng muối MCl trong X gần nhất với giá trị nào sau đây?

Hỗn hợp X gồm M$_{2}$CO$_{3}$, MHCO$_{3}$ và MCl (M là kim loại kiềm). Cho 32,65 gam X tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl thu được dunh dịch Y và có 17,6 gam CO$_{2}$ thoát rA. Dung dịch Y tác dụng với dung dịch AgNO$_{3}$ dư được 100,45 gam kết tủa. Phần trăm khối lượng muối MCl trong X gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 45,00%

B. 42,00%

C. 40,00%

D. 13,00%

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Phương pháp giải: Bảo toàn khối lượng, bảo toàn nguyên tố

Lời giải chi tiết:

Hướng dẫn giải:

Sơ đồ:X → MCl → AgCl⇒ n$_{AgCl}$ = n$_{Cl(Y)}$ = 0,7 molĐặt số mol các chất trong X lần lượt là: a, b, c mol.⇒ n$_{Cl(Y)}$ = n$_{MCl}$ = n$_{M}$ = 2a + b + c = 0,7 mol (1)Và n$_{CO2}$ = a + b = 0,4 mol (2)

Có m$_{X}$ = m$_{M2CO3 }$+ m$_{MHCO3 }$+ m$_{MCl }$= a(2M + 60) + b(M + 61) + c(M + 35,5)

⇒ (2a + b + c)M + 60(a + b) + b + 35,5c = 32,65 g (3)⇒ 0,7M = 8,65 – b – 35,5c < 8,65⇒ M < 12,36⇒ M là Li (M = 7)

Thay M = 7 vào (3) ta có 74a + 68b + 42,5c = 32,65

Giải hệ ta có a = b = 0,2, c = 0,1

⇒ %MCl = 13,02%

Đáp án D