Tháng Hai 4, 2026

Hỗn hợp X gồm $F{{e}_{3}}{{O}_{4}},MgO$ và Cu (trong đó nguyên tố oxi chiếm 16% theo khối lượng). Cho m gam X tác dụng với 1300 ml dung dịch HCl 2M (dư), thu được dung dịch Y và còn lại $\frac{19}{60}m$ gam chất rắn không tan. Cho dung dịch $AgN{{O}_{3}}$ dư vào Y, thu được khí NO (sản phẩm khử duy nhất của ${{N}^{+5}}$) và 382,82 gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là:

Hỗn hợp X gồm $F{{e}_{3}}{{O}_{4}},MgO$ và Cu (trong đó nguyên tố oxi chiếm 16% theo khối lượng). Cho m gam X tác dụng với 1300 ml dung dịch HCl 2M (dư), thu được dung dịch Y và còn lại $\frac{19}{60}m$ gam chất rắn không tan. Cho dung dịch $AgN{{O}_{3}}$ dư vào Y, thu được khí NO (sản phẩm khử duy nhất của ${{N}^{+5}}$) và 382,82 gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là:

A. 96.

B. 88.

C. 72.

D. 64.

Hướng dẫn

Đáp án A

Trong X đặt a, b, c là số mol $F{{e}_{3}}{{O}_{4}},MgO$ và Cu.

$\begin{align}

& \to {{n}_{O}}=4a+b=16%\left( 232a+40b+64c \right)/16\ \ \left( mol \right) \\

& \to m={{m}_{X}}=232a+40b+64c=100\left( 4a+b \right)\ \ \left( gam \right)\ \ \ \ \left( 1 \right) \\

\end{align}$

Hòa tan Z vào HCl tạo Y chứa $FeC{{l}_{2}},MgC{{l}_{2}},CuC{{l}_{2}}$ và HCl dư, bảo toàn electron:

$\begin{align}

& {{n}_{e{{\left( Fe \right)}^{3+}}}}={{n}_{e\left( Cu \right)}}\to 2a=2\left( c-\frac{19}{60}.\frac{100\left( 4a+b \right)}{64} \right)\ \ \ \left( 2 \right) \\

& {{n}_{HCl}}=2,6\ mol\to {{n}_{AgCl}}=2,6\ mol\to {{n}_{Ag}}=0,09\ mol \\

\end{align}$

${{n}_{HCl}}$ dư $=\left( 2,6-8a-2b \right)mol\to {{n}_{NO}}=\frac{1}{4}{{n}_{HCl}}=\left( 0,65-2a-0,5b \right)mol$

B. ảo toàn electron:

$\begin{align}

& {{n}_{F{{e}^{3+}}}}=3{{n}_{NO}}+{{n}_{Ag}}\to 3a=3\left( 0,65-2a-0,5b \right)+0,09\ \ \left( 3 \right) \\

& \left( 1 \right)\left( 2 \right)\left( 3 \right)\to a=0,2;\ b=0,16;\ c=0,675 \\

& \to m=96\ gam. \\

\end{align}$