Hỗn hợp X gồm chất Y ( C$_{2}$H$_{8}$O$_{4}$N$_{2}$) và chất Z ( C$_{4}$H$_{8}$N$_{2}$O$_{3}$); trong đó Y là muối của axit đa chức, Z là đipeptit mạch hở. Cho 25,6 gam X tác dụng với dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu được 0,2 mol khí. Mặt khác 25,6 gam X tác dụng với dung dịch HCl dư thu được m gam chất hữu cơ. Giá trị của m là
A. 23,80
B. 31,30
C. 16,95
D. 20,15
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Y là NH$_{4}$ – OOC – COO – NH$_{4}$
Z là H$_{2}$N – CH$_{2}$ – CO – NH – CH$_{2}$ – COOH
Tính theo PTHH
Lời giải chi tiết:
Y là NH$_{4}$ – OOC – COO – NH$_{4}$ : a mol
Z là H$_{2}$N – CH$_{2}$ – CO – NH – CH$_{2}$ – COOH : b mol
X + NaOH : n$_{khí}$ = n$_{NH3 }$= 2a = 0,2 mol
m$_{X}$ = 124a + 132b = 25,6 nên a = 0,1 và b = 0,1 mol
X + HCl thì → 0,1 mol (COOH)$_{2}$ và 0,2 mol H$_{3}$NCl – CH$_{2}$ – COOH → m = 31,30 (g)
Đáp án B