Tháng Hai 3, 2026

Hỗn hợp X gồm 3 peptit A,B,C đều mạch hở có tổng khối lượng là m và có tỷ lệ số mol là nA : nB : nC = 2: 3 : 5. Thủy phân hoàn toàn X thu được 60 gam Glyxin; 80,1 gam Alanin và 117 gam Valin. Biết số liên kết peptit trong C, B, A theo thứ tự tạo nên 1 cấp số cộng có tổng là 6. Giá trị của m là:

Hỗn hợp X gồm 3 peptit A,B,C đều mạch hở có tổng khối lượng là m và có tỷ lệ số mol là nA : nB : nC = 2: 3 : 5. Thủy phân hoàn toàn X thu được 60 gam Glyxin; 80,1 gam Alanin và 117 gam Valin. Biết số liên kết peptit trong C, B, A theo thứ tự tạo nên 1 cấp số cộng có tổng là 6. Giá trị của m là:

A. 256,2

B. 262,5

C. 252,2

D. 226,5

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Quy đổi; bảo toàn khối lượng

Lời giải chi tiết:

B. 1: Quy đổi các amino axit về thành các peptit dài:

\(\begin{gathered} \left. \begin{gathered} A:2a \to aA – A + a{H_2}O \hfill \\ B:3a \to aB – B – B + 2a{H_2}O \hfill \\ C:5a \to aC – C – C – C – C + 4a{H_2}O \hfill \\ \end{gathered} \right\} \to a.{X_n} + 9a{H_2}O \hfill \\ ( A – A + B – B – B \to A – A – B – B – B + {H_2}O…)\;\;\;\;\left( * \right) \hfill \\ \end{gathered} \)

(X là amino axit mắt xích trung bình).

B. 2: Tính số mol peptit tổng hợp dựa trên số mol các amino axit

Có: \({n_{Gly}} = {\text{ }}0,8\;mol;\;{n_{Ala}} = {\text{ }}0,9\;mol;\;{n_{Val}} = {\text{ }}1,0\;mol\)

Vì số liên kết peptit trong C, B, A theo thứ tự tạo nên 1 cấp số cộng có tổng là 6

⟹ số liên kết peptit trong C; B; A lần lượt là 1; 2; 3

Vì ở trên ta đã quy CT peptit là \(A – A + B – B – B – C – C – C – C – C({X_n})\)

⟹Số amino axit \(2.(3 + 1) + 3.(2 + 1) + 5.(1 + 1) = 27\)

Lại có: \({n_X} = 2,7mol \Rightarrow {n_{Xn}} = 0,1mol\)

B. 3: Tìm m

Nếu có phản ứng:

\(A – A + B – B – B – C – C – C – C – C + 26{H_2}O \to amino\;axit\;\left( {**} \right)\)

\(\begin{gathered} \Rightarrow m = {m_{Xn}} + {m_{{H_2}O(*)}} = ({m_{amino\;axit\;}} – {m_{{H_2}O(*)}} = 257,1 – 26.0,1.18 + 9.0,1.18 \hfill \\ \Rightarrow m = 226,5g \hfill \\ \end{gathered} \)

Đáp án D