Tháng Hai 3, 2026

Hỗn hợp X gồm 3 este đơn chức, tạo thành từ cùng một ancol Y với 3 axit cacboxylic (phân tử chỉ có nhóm -COOH); trong đó, có hai axit no là đồng đẳng kế tiếp nhau và một axit không no (có đồng phần hình học, chứa một liên kết đôi C=C trong phân tử). Thủy phân hoàn toàn 11,76 gam X bằng dung dịch NaOH, thu được hỗn hợp muối và m gam ancol Y. Cho m gam Y vào bình đựng Na dư, sau phản ứng thu được 1792ml khí (đktc) và khối lượng bình tăng 4,96gam. Mặt khác, nếu đốt cháy hoàn toàn 5,88 gam X thì thu được CO2 và 3,96 gam H2O. Phần trăm khối lượng của este không no trong X có giá trị gần với giá trị nào sau đây nhất?

Hỗn hợp X gồm 3 este đơn chức, tạo thành từ cùng một ancol Y với 3 axit cacboxylic (phân tử chỉ có nhóm -COOH); trong đó, có hai axit no là đồng đẳng kế tiếp nhau và một axit không no (có đồng phần hình học, chứa một liên kết đôi C=C trong phân tử). Thủy phân hoàn toàn 11,76 gam X bằng dung dịch NaOH, thu được hỗn hợp muối và m gam ancol Y. Cho m gam Y vào bình đựng Na dư, sau phản ứng thu được 1792ml khí (đktc) và khối lượng bình tăng 4,96gam. Mặt khác, nếu đốt cháy hoàn toàn 5,88 gam X thì thu được CO2 và 3,96 gam H2O. Phần trăm khối lượng của este không no trong X có giá trị gần với giá trị nào sau đây nhất?

A. 38%.

B. 41%.

C. 35%.

D. 29%.

Hướng dẫn

Đáp án C

X gồm 3 este đơn chức  Y là ancol đơn chức $\to {{n}_{Y}}=2{{n}_{{{H}_{2}}}}=0,16mol.$

B. ảo toàn khối lượng: ${{m}_{Y}}={{m}_{{{H}_{2}}}}+{{m}_{\text{b }\!\!\times\!\!\text{ nh t }\!\!\ddot{\ }\!\!\text{ ng}}}=0,08\times 2+4,96=5,12\left( g \right).$

$\to {{M}_{Y}}=5,12\div 0,16=32\Rightarrow Y$ là CH3OH

Đồng nhất số liệu về 11,76 gam X  đốt X thu được $3,96\times 11,76\div 5,88=7,92$ gam H2O

$\begin{align}

& \to {{n}_{H}}=2{{n}_{{{H}_{2}}O}}=0,88mol\to {{n}_{O}}=2{{n}_{COO}}=2{{n}_{Y}}=0,32mol. \\

& {{m}_{X}}={{m}_{C}}+{{m}_{H}}+{{m}_{O}}\Rightarrow {{m}_{C}}=11,76-0,88.1-0,32.16=5,76g\Rightarrow {{n}_{C{{O}_{2}}}}={{n}_{C}}=0,48mol. \\

\end{align}$

Công thức trung bình cho 2 este no, đơn, hở là CnH2nO2 (n > 2).

CTTQ cho este đơn, hở, chứa 1 C=C, có đphh là CmH2m-2O2 (m  5).

Ta có: ${{n}_{C{{O}_{2}}}}-{{n}_{{{H}_{2}}O}}=\left( k-1 \right).{{n}_{HCHC}}$ với k là độ bất bão hòa của HCHC.

Áp dụng: ${{n}_{C{{O}_{2}}}}-{{n}_{{{H}_{2}}O}}={{n}_{\text{este}\,\text{kh }\!\!\ll\!\!\text{ ng}\,\text{no}}}=0,48-0,44=0,04mol\to {{n}_{este\,no}}=0,12mol.$

B. ảo toàn $C:0,12n+0,04m=0,48\xrightarrow{n>2;m\ge 5}m=5;n=7/3.$

 este không no là ${{C}_{5}}{{H}_{8}}{{O}_{2}}\Rightarrow %{{m}_{\text{este}\,\text{kh }\!\!\ll\!\!\text{ ng}\,\text{no}}}=0,04\times 100\div 11,76\times 100%=34,01%.$