Hỗn hợp X gồm 2 hợp chất A (C$_{2}$H$_{7}$O$_{3}$N) và B (C$_{3}$H$_{9}$O$_{3}$N). Cho m gam X vào dung dịch NaOH vừa đủ, đun nóng thu được dung dịch Y và 5,6 lít (đktc) khí Z duy nhất. Khí Z có khả năng làm xanh quỳ tím ẩm. Cô cạn Y thu được 25,3 gam chất rắn T. Cho T vào dung dịch HCl thấy có thoát ra khí CO$_{2}$. Các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?
A. 24,4.
B. 21,6.
C. 25,6.
D. 20,5.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
CTCT của A là: CH$_{3}$NH$_{3}$HCO$_{3}$ ⇒ Khí Z là CH$_{3}$NH$_{2}$
Do sau phản ứng chỉ thu được CH$_{3}$NH$_{2}$ ⇒ B có CTCT là: HOCH$_{2}$COONH$_{3}$CH$_{3}$
Lời giải chi tiết:
n$_{Z}$ = 0,25 mol
CTCT của A là: CH$_{3}$NH$_{3}$HCO$_{3}$ ⇒ Khí Z là CH$_{3}$NH$_{2}$
Do sau phản ứng chỉ thu được CH$_{3}$NH$_{2}$ ⇒ B có CTCT là: HOCH$_{2}$COONH$_{3}$CH$_{3}$
Đặt số mol của A và B lần lượt là a, b (mol)
PTHH:
CH$_{3}$NH$_{3}$HCO$_{3}$ + 2NaOH → Na$_{2}$CO$_{3 }$+ CH$_{3}$NH$_{2}$ + 2H$_{2}$O
a a a
HOCH$_{2}$COONH$_{3}$CH$_{3}$ + NaOH → HOCH$_{2}$COONa + CH$_{3}$NH$_{2}$ + H$_{2}$O
b b b b
Theo đề bài ta có hệ phương trình:
+ n$_{Z}$ = n$_{CH3NH2}$ ⇒ a + b = 0,25 (1)
+ m $_{chất rắn }$= m$_{Na2CO3 }$+ m$_{HOCH2COONa }$⇒ 106a + 98b = 25,3 (2)
Giải hệ (1) và (2) được x = 0,1 và y = 0,15
⇒ m = 0,1.93 + 0,15.107 = 25,35 gam gần nhất với 25,6 gam
Đáp án C