Tháng Hai 3, 2026

Hỗn hợp khí X gồm etilen, metan, propin và vinylaxetilen có tỉ khối so với ${{H}_{2}}$ là 17. Đốt cháy hoàn toàn 0,05 mol hỗn hợp X rồi hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào bình dung dịch $Ca{{\left( OH \right)}_{2}}$ (dư) thì khối lượng bình tăng thêm m gam. Giá trị của m là:

Hỗn hợp khí X gồm etilen, metan, propin và vinylaxetilen có tỉ khối so với ${{H}_{2}}$ là 17. Đốt cháy hoàn toàn 0,05 mol hỗn hợp X rồi hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào bình dung dịch $Ca{{\left( OH \right)}_{2}}$ (dư) thì khối lượng bình tăng thêm m gam. Giá trị của m là:

A. 3,39.

B. 6,6.

C. 5,85.

D. 7,3.

Hướng dẫn

Đáp án D

X gồm ${{C}_{2}}{{H}_{4}},{{C}_{3}}{{H}_{4}},C{{H}_{4}},{{C}_{4}}{{H}_{4}}\to $ Công thức chung của X là ${{C}_{x}}{{H}_{4}}$.

$\begin{align}

& {{M}_{X}}=12x+4=17.2=34\to x=2,5 \\

& {{C}_{2,5}}{{H}_{4}}+3,5{{O}_{2}}\to 2,5C{{O}_{2}}+2{{H}_{2}}O \\

& 0,05\ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ 0,125\ \ \ \ \ \ \ \ 0,1\ \ \ mol \\

\end{align}$

$\Delta m$bình $={{m}_{C{{O}_{2}}}}+{{m}_{{{H}_{2}}O}}=7,3g$.