Hỗn hợp khí CO và CO$_{2}$ có tỉ khối so với O$_{2}$ là 1. Thể tích khí CO$_{2}$ cần thêm vào 8,96 lít hỗn hợp trên (đktc) để có tỉ khối so với O$_{2}$ tăng lên bằng 1,075 là:
A. 2,24 lít
B. 1,12 lít
C. 11,2 lít
D. 22,4 lít
Hướng dẫn
Gọi số mol của CO và CO2 lần lượt là a, b (mol)
Áp dụng công thức tính tỉ khối ta có: a = 3b (1)
Mặt khác có: a + b = (8,96 : 22,4) = 0,4 (2)
Lấy (1) thay vào (2) ta được b = 0,1 mol và a=0,3 mol
Gọi số mol CO2 cần thêm vào là x mol
Ta có: x = 0,1 mol
=> V = 0,1. 22,4 = 2,24 lít.
Đáp án cần chọn là: A