Hỗn hợp khí A gồm O$_{2}$ và O$_{3}$, tỷ khối của hỗn hợp A đối với H$_{2}$ là 19,2. Hỗn hợp khí B gồm H$_{2}$ và CO, tỷ khối của hỗn hợp khí B đối với H$_{2}$ là 3,6. Một mol hỗn hợp khí A có thể đốt cháy bao nhiêu mol khí B(ở cùng điều kiện)
A. 2
B. 1,2
C. 2,4
D. 1
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Giả sử A có công thức trung bình là O$_{n}$
Từ tỉ khối của A suy ra n.
Ta có n$_{A}$ = 1 mol => n$_{O }$
PT đốt cháy: CO + [O] CO$_{2}$
Lời giải chi tiết:
M$_{A}$ = 38,4 => Giả sử A có công thức trung bình là O$_{n}$ => 16n = 38,4 => n = 2,4
A. có công thức trung bình là O$_{2,4}$
Ta có n$_{A}$ = 1 mol => n$_{O }$= 2,4 mol
PT đốt cháy: CO + [O] CO$_{2}$
2,4 mol 2,4 mol
Đáp án C