Hỗn hợp E gồm 3 amin no, đơn chức. Đốt cháy hoàn toàn m gam E bằng O$_{2}$, thu được CO$_{2}$, H$_{2}$O và 1,008 lít khí N$_{2}$ (đktc). Mặt khác, để tác dụng với m gam E cần vừa đủ V ml dung dịch HCl 1M. Giá trị của V là
A. 67,5.
B. 90,0.
C. 22,5.
D. 45,0.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Ta có: n$_{HCl (phản ứng với E) }$= n$_{N (trong E)}$ = 2n$_{N2 (sinh ra khi đốt cháy) }$→ n$_{HCl (phản ứng) }$→ V = n/C$_{M.}$
Lời giải chi tiết:
\(\begin{array}{l}
+ \,mg\,E(C,\,H,\,N)0,045\,mol\,{N_2}\\
\Rightarrow {n_{N(trong\,E)}} = 2{n_{{N_2}}} = 0,09\,mol\\
+ \,mg\,E\,\\
{n_{HCl(pu)}} = {n_{N(E)}} = 0,09\,mol \Rightarrow V = \frac{n}{{{C_M}}} = 0,09\,lit = 90\,ml.
\end{array}\)
Đáp án B