Hỗn hợp A gồm 1 amin đơn chức, 1 anken, 1ankan. Đốt cháy hoàn toàn 12,95 gam A cần V lít khí O$_{2}$ thu được 19,04 lít khí CO$_{2}$, 0,56 lít khí N$_{2}$ và m gam H$_{2}$O. Giá trị của m là
A. 19,89
B. 18,81
C. 18,45
D. 19,53
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Phương pháp: Bảo toàn nguyên tố
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải
\(\eqalign{ & {n_{C{O_2}}} = {{19,04} \over {22,4}} = 0,85mol \cr & {n_{{N_2}}} = {{0,56} \over {22,4}} = 0,025\,\,\,mol \cr} \)
m$_{A}$=m$_{C}$+m$_{H}$+m$_{N}$ ⇒ 12,95=0,85.12+ 0,025.28+ m$_{H }$ ⇒ m$_{H}$= 2,05 gam⇒ n$_{H}$=2,05 mol
⇒ \({m_{{H_2}O}} = 18.{{2,05} \over 2} = 18,45g\)
Chọn C