Hoàn tan hoàn toàn 15,2 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu bằng dung dịch HNO$_{3}$ dư, sau phản ứng thu được dung dịch Y gồm 2 muối nitrat và 13,44 lít khí NO$_{2}$ (đktc) là sản phẩm khử duy nhất. Phần trăm theo khối lượng của Fe trong hỗn hợp X là:
A. 36,84%.
B. 63,16%.
C. 55,26%.
D. 44,74%.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
B. ảo toàn e
Lời giải chi tiết:
n$_{Cu}$ = x mol và n$_{Fe}$ = y mol
⇒ m$_{X }$= 64x + 56y = 15,2 (1)
n$_{NO2}$ = 13,44:22,4 = 0,6 mol
Cu → Cu$^{+2}$ + 2e
X → 2x mol
Fe → Fe$^{+3}$ + 3e
y → 3y mol
N$^{+5}$ +1e → N$^{+4}$
0,6 →0,6 mol
Áp dụng định luật bảo toàn e ta có: n $_{e cho }$= n $_{e nhận }$= 2x + 3y = 0,6 mol (2)
Giải (1) và (2) được x = 0,15 và y = 0,1
%m$_{Fe}$ = [0,1.56/15,2].100% = 36,84%
Đáp án A