Tháng Hai 3, 2026

Hoàn tan hoàn toàn 15,2 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu bằng dung dịch HNO$_{3}$ dư, sau phản ứng thu được dung dịch Y gồm 2 muối nitrat và 13,44 lít khí NO$_{2}$ (đktc) là sản phẩm khử duy nhất. Phần trăm theo khối lượng của Fe trong hỗn hợp X là:

Hoàn tan hoàn toàn 15,2 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu bằng dung dịch HNO$_{3}$ dư, sau phản ứng thu được dung dịch Y gồm 2 muối nitrat và 13,44 lít khí NO$_{2}$ (đktc) là sản phẩm khử duy nhất. Phần trăm theo khối lượng của Fe trong hỗn hợp X là:

A. 36,84%.

B. 63,16%.

C. 55,26%.

D. 44,74%.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: A

Phương pháp giải:

B. ảo toàn e: n $_{e cho }$= n $_{e nhận }$=> 2n$_{Cu}$ + 3n$_{Fe }$= n$_{NO2}$

Lời giải chi tiết:

n$_{Cu}$= x mol; n$_{Fe}$= y mol

=> m$_{X}$ = 64x + 56y = 15,2 (1)

n$_{NO2 }$= 13,44 : 22,4= 0,6mol

Cu → Cu$^{+2}$ + 2e Fe → Fe$^{+3}$ +3e$^{ }$N$^{+5}$ + 1e → N$^{+4}$

x → 2x mol y → 3y mol 0,6 ← 0,6

Áp dụng định luật bảo toàn e ta có n $_{e cho}$ = n $_{e nhận}$ = 2x + 3y = 0,6mol (2)

Giải hệ (1) và (2) => x = 0,15 và y = 0,1

=> %Fe = [(0,1 . 56) : 15,2] . 100% = 36,84%

Đáp án A