Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan V lít khí SO$_{2}$ (đktc) vào 100 ml dung dịch NaOH 1,2M thì thu được 10,02 gam hỗn hợp hai muối. Tìm giá trị của V

Hòa tan V lít khí SO$_{2}$ (đktc) vào 100 ml dung dịch NaOH 1,2M thì thu được 10,02 gam hỗn hợp hai muối. Tìm giá trị của V

A. 2,016 lít.

B. 1,344 lít.

C. 0,672 lít.

D. 2,24 lít.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: A

Phương pháp giải:

– Do sản phẩm tạo thành gồm hai muối nên không cần biện luận theo tỉ lệ T.

– Lập hệ phương trình với ẩn là số mol của hai muối.

Lời giải chi tiết:

n$_{NaOH}$ = 0,1.1,2 = 0,12 (mol)

Đặt số mol của NaHSO$_{3}$ và Na$_{2}$SO$_{3}$ lần lượt là x và y

Ta có hệ phương trình: \(\left\{ \begin{array}{l}BTNT{\rm{ Na: x + 2y = 0,12}}\\{\rm{m}}{\,_{muoi}}\, = {\rm{104x + 126y = 10,02}}\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}x = 0,06\\y = 0,03\end{array} \right.\)

B. TNT S: \({n_{S{O_2}}} = n{\,_{NaHS{O_3}}} + \,n{\,_{N{a_2}S{O_3}}} = 0,06 + 0,03 = 0,09(mol)\)→ V$_{SO2(đktc)}$ = 0,09×22,4 = 2,016 (l)

Đáp án A