Hòa tan thêm 8 gam NaOH vào 300 ml dung dịch NaOH 0,2M. Coi thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể. Nồng độ mol của dung dịch thu được là
A. 0,433M.
B. 0,667M.
C. 0,345M.
D. 0,867M
Hướng dẫn
Số mol NaOH có trong dung dịch ban đầu là: n$_{NaOH bđ }$= C$_{M}$ . V = 0,2.0,3 = 0,06 mol
Số mol NaOH thêm vào là:
=> Số mol NaOH trong dd sau khi pha là: n$_{NaOH }$= n$_{NaOH bđ }$+ n$_{NaOH thêm }$= 0,06 + 0,2 = 0,26 mol
=> Nồng độ mol của dung dịch thu được là:
Đáp án cần chọn là: D