Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan thêm 18,25 gam khí HCl vào 250 gam dung dịch HCl 7,3%. Tính C% của dung dịch thu được

Hòa tan thêm 18,25 gam khí HCl vào 250 gam dung dịch HCl 7,3%. Tính C% của dung dịch thu được

A. 14,6%.

B. 17,3%.

C. 13,6%.

D. 12,7%.

Hướng dẫn

Khối lượng HCl có sẵn trong dung dịch là:

=> Khối lượng HCl sau khi pha là: m$_{HCl sau pha }$= m$_{HCl thêm vào }$+ m$_{HCl bđ }$= 18,25 + 18,25 = 36,5 gam

Khối lượng dung dịch HCl sau khi pha là: m$_{dd sau }$= m$_{chất thêm vào}$ + m$_{dd trước pha }$= 18,25 + 250 = 268,25 gam

=> Nồng độ dung dịch HCl sau khi pha là:

Đáp án cần chọn là: C