Tháng Hai 4, 2026

Hòa tan m hỗn hợp A gồm Mg và Al vào dung dịch HCl dư thì thu được 9,632 lít khí (đktc). Nếu hòa tan hết m gam hỗn hợp A vào dung dịch HNO$_{3}$ thì thoát ra 0,1 mol khí NO và 0,05 mol khí N$_{2}$O. Số mol HNO$_{3}$ đã tham gia phản ứng là

Hòa tan m hỗn hợp A gồm Mg và Al vào dung dịch HCl dư thì thu được 9,632 lít khí (đktc). Nếu hòa tan hết m gam hỗn hợp A vào dung dịch HNO$_{3}$ thì thoát ra 0,1 mol khí NO và 0,05 mol khí N$_{2}$O. Số mol HNO$_{3}$ đã tham gia phản ứng là

A. 1,1 mol.

B. 0,63 mol.

C. 1,06 mol.

D. 1,08 mol.

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

B. ảo toàn electron.

Công thức tính nhanh: n$_{HNO3}$ = 4n$_{NO}$ + 10n$_{N2O}$ + 10n$_{NH4NO3}$

Lời giải chi tiết:

*Khi A + HCl:

B. ảo toàn e: 3n$_{Al}$ + 2n$_{Mg}$ = 2n$_{H2}$ (*)

*Khi A + HNO$_{3}$:

3n$_{Al}$ + 2n$_{Mg}$ = 3n$_{NO}$ + 8n$_{N2O}$ + 8n$_{NH4NO3}$ (**)

Từ (*) và (**) ⇒ 2n$_{H2}$ = 3n$_{NO}$ + 8n$_{N2O}$ + 8n$_{NH4NO3}$

2.0,43 = 3.0,1 + 8.0,05 + 8.n$_{NH4NO3}$ ⇒ n$_{NH4NO3}$ = 0,02 mol

Công thức tính nhanh: n$_{HNO3}$ = 4n$_{NO}$ + 10n$_{N2O}$ + 10n$_{NH4NO3}$ = 1,1 mol

Đáp án A