Hoà tan m gam Fe vào dung dịch HNO$_{3}$ loãng, dư thu được 0,448 lit khí NO duy nhất (đktc). Giá trị của m là:
A. 0,56 gam.
B. 11,2 gam.
C. 1,12 gam.
D. 5,6 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
B. ảo toàn e
Lời giải chi tiết:
Cách giải:
B. ảo toàn e : 3n$_{Fe}$ = 3n$_{NO}$
⇒ n$_{NO}$ = n$_{Fe}$ = 0,02 mol
m = 1,12g
Đáp án C