Hòa tan m gam Al bằng dung dịch NaOH dư. Sau khi phản ứng kết thúc thu được 3,36 lít khí H$_{2}$(đktc). Giá trị của m là
A. 4,05.
B. 2,025.
C. 2,7.
D. 8,1.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Tính toán theo PTHH: Al + NaOH + H$_{2}$O → NaAlO$_{2}$ + 3/2H$_{2}$↑
Lời giải chi tiết:
n$_{H2(đktc)}$ = 3,36 : 22,4 = 0,15 (mol)
A. l + NaOH + H$_{2}$O → NaAlO$_{2}$ + 3/2H$_{2}$↑
0,1 ← 0,15 (mol)
⇒ m$_{Al}$ = 0,1.27 = 2,7 (lít)
Đáp án C