Hòa tan hỗn hợp gồm (12,4 gam Na2O và 15,3 gam BaO) vào nước dư, thu được m gam hỗn hợp gồm NaOH và Ba(OH)2. Tính m
A. 33,1 gam.
B. 17,1 gam.
C. 49,65 gam.
D. 26,48 gam.
Hướng dẫn
Số mol Na$_{2}$O là: n$_{Na2O}$= =0,2 mol
Số mol BaO là: n$_{BaO}$= =0,1 mol
PTHH: Na$_{2}$O + H$_{2}$O → 2NaOH
Tỉ lệ PT: 1mol 2mol
P/ứng: 0,2mol → 0,4mol
=> Khối lượng NaOH thu được là: m$_{NaOH }$= 0,4.40 = 16 gam
PTHH: BaO + H$_{2}$O → Ba(OH)$_{2}$
Tỉ lệ PT: 1mol 1mol
P/ứng: 0,1mol → 0,1mol
=> Khối lượng Ba :m$_{Ba(OH)2}$=0,1.171=17,1gam
=> Tổng khối lượng NaOH và Ba(OH)$_{2}$ là:
m = 16 + 17,1 = 33,1 gam
Đáp án cần chọn là: A