Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Al và Mg trong 500 ml dung dịch HNO$_{3}$ 1M thu được dung dịch Y và khí NO. Cho từ từ dung dịch NaOH vào dung dịch Y, lượng kết tủa tạo thành được biểu diễn theo đồ thị sau: Giá trị của m là

Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Al và Mg trong 500 ml dung dịch HNO$_{3}$ 1M thu được dung dịch Y và khí NO. Cho từ từ dung dịch NaOH vào dung dịch Y, lượng kết tủa tạo thành được biểu diễn theo đồ thị sau:

Giá trị của m là

A. 3,06.

B. 3,24.

C. 2,88.

D. 2,79.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

Khi n$_{OH-}$ = 0,1 mol thì kết tủa mới xuất hiện nên n$_{H+ dư}$ = 0,1 mol → n$_{H+ pứ}$ = 0,4 mol → n$_{NO}$

Khi n$_{OH-}$ = 0,45 mol thì 4,08 gam kết tủa thu được gồm Mg(OH)$_{2}$ và Al(OH)$_{3}$

Lập hệ phương trình theo định luật bảo toàn electron và khối lượng kết tủa để tìm số mol Mg và Al. Từ đó tính được m.

Lời giải chi tiết:

Khi n$_{OH-}$ = 0,1 mol thì kết tủa mới xuất hiện nên n$_{H+ dư}$ = 0,1 mol → n$_{H+ pứ}$ = 0,4 mol

→ n$_{NO}$ = 0,1 mol

Đặt a, b là số mol Al và Mg

Áp dụng bảo toàn electron ta có : 3.n$_{Al }$+ 2.n$_{Mg}$ = 3.n$_{NO}$ suy ra 3a + 2b = 3.0,1 (1)

Khi n$_{OH-}$ = 0,45 mol thì kết tủa thu được gồm Mg(OH)$_{2}$ b mol; Al(OH)$_{3}$ (4,08-58b)/78 mol

Suy ra 0,45 = 0,1 + 2b + 4a – (4,08-58b)/78 (2)

Giải hệ (1) và (2) ta có a = 0,08 và b = 0,03

Suy ra m = 2,88 gam

Đáp án C