Hoà tan hoàn toàn m gam Fe trong dung dịch axit clohidric dư, sau phản ứng thu được 2,24 lít H$_{2}$ (đktc). Giá trị của m là:
A. 2,8 gam.
B. 5,6 gam.
C. 8,4 gam.
D. 11,2 gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
Viết và tính theo PTHH.
Lời giải chi tiết:
PTHH: Fe + 2HCl → FeCl$_{2}$ + H$_{2}$
=> n$_{Fe}$ = n$_{H2}$ = 0,1 mol
=> m = 0,1.56 = 5,6 gam
Đáp án B