Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm 5,6 gam Fe và 6,4 gam Cu, sau phản ứng thu được dung dịch A chứa hỗn hợp muối gồm Fe(NO$_{3}$)$_{3}$ và Cu(NO$_{3}$)$_{2}$; khí NO$_{2}$ (đktc) là sản phẩm khử duy nhất. Thể tích khí NO$_{2}$ thu được là:
A. 11,2 lít.
B. 8,96 lít.
C. 6,72 lít.
D. 4,48 lít.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
B. ảo toàn e
Lời giải chi tiết:
n$_{Fe}$ = 0,1 mol; n$_{Cu}$ = 0,1 mol
Cu → Cu$^{+2}$ + 2e
0,1 → 0,2 mol
Fe → Fe$^{+3}$ + 3e
0,1 → 0,3 mol
N$^{+5}$ +1e → N$^{+4}$
0,5 →0,5 mol
Áp dụng định luật bảo toàn e ta có: n $_{e cho}$ = n $_{e nhận}$ = 0,5 mol
⇒ n$_{NO2}$ = n $_{e nhận}$ = 0,5 mol
⇒ V = 0,5.22,4 = 11,2 (l)
Đáp án A