Hòa tan hoàn toàn 8,4 gam một kim loại M hóa trị II vào dung dịch HCl, sau phản ứng thu được 3,36 lít khí H$_{2}$ (đkc). Kim loại M là:
A. Zn(65)
B. Mg( 24)
C. Fe(56)
D. Ca( 40)
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Lời giải chi tiết:
Phương pháp: tính theo pthh tìm số mol của M rồi tìm M
Lời giải
Ta có M + 2HCl → MCl$_{2}$ + H$_{2}$
Số mol H$_{2}$ lag 3,36:22,4=0,15 mol
Theo phương trình hóa học số mol của M là 0,15 mol
ð M = 8,4 :0,15=56
Đáp án C