Hòa tan hoàn toàn 7,30 gam hỗn hợp hai kim loại kiềm X, Y (M$_{X}$ < M$_{Y}$) thuộc hai chu kì liên tiếp vào 200 gam nước thu được dung dịch Z và 7,84 lít khí hidro (đktc). Nồng độ phần trăm của YOH trong dung dịch Z là
A. 2,904%.
B. 6,389%.
C. 2,894%.
D. 1,670%.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: A
Phương pháp giải:
Viết PTHH và tính toán theo PTHH.
Lời giải chi tiết:
Gọi công thức chung của 2 kim loại là M
M + H$_{2}$O → MOH + 0,5 H$_{2}$
0,7 ← 0,35 (mol)
M = 7,3/0,7 = 10,43 => Li và Na
Đặt n$_{Li }$= x; n$_{Na }$= y (mol)
\(\left\{ \begin{gathered}
7x + 23y = 7,3 \hfill \\
x + y = 0,7 \hfill \\
\end{gathered} \right. \to \left\{ \begin{gathered}
x = 0,55 \hfill \\
y = 0,15 \hfill \\
\end{gathered} \right.\)
m$_{dd sau phản ứng }$= m$_{KL}$ + m$_{H2O}$ – m$_{H2}$ = 7,3 + 200 – 0,35.2 = 206,6 (g)
\( \to C{\% _{NaOH}} = \frac{{0,15.40}}{{206,6}}.100\% = 2,904\% \)
Đáp án A