Tháng Hai 4, 2026

Hòa tan hoàn toàn 5,95 gam hỗn hợp hai kim loại Al và Zn bằng dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ loãng thì khối lượng dung dịch tăng 5,55 gam. Khối lượng Al và Zn (tính theo gam) trong hỗn hợp lần lượt là

Hòa tan hoàn toàn 5,95 gam hỗn hợp hai kim loại Al và Zn bằng dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ loãng thì khối lượng dung dịch tăng 5,55 gam. Khối lượng Al và Zn (tính theo gam) trong hỗn hợp lần lượt là

A. 4,05 và 1,9.

B. 3,95 và 2,0.

C. 2,7 và 3,25.

D. 2,95 và 3,0.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

Khối lượng dung dịch tăng là m$_{dd tăng}$ = m$_{kim loại}$ – m$_{H2}$, từ đó tính được khối lượng H$_{2}$.

Lập hệ phương trình về khối lượng hỗn hợp kim loại và khối lượng H$_{2}$ để tính số mol mỗi kim loại trong hỗn hợp.

Lời giải chi tiết:

Khối lượng dung dịch tăng là m$_{dd tăng}$ = m$_{kim loại}$ – m$_{H2}$ → m$_{H2 }$=5,95 – 5,55 = 0,4 (g) → n$_{H2}$ = 0,2 mol

Đặt số mol Al là x mol; số mol Zn là y mol. Ta có: m$_{hh}$ = 27x + 65y = 5,95 (g) (1)

2Al + 3H$_{2}$SO$_{4}$ →Al$_{2}$(SO$_{4}$)$_{3}$ + 3H$_{2}$

Zn + H$_{2}$SO$_{4}$ → ZnSO$_{4}$ + H$_{2}$

Ta có: n$_{H2}$ = 1,5n$_{Al}$ + n$_{Zn}$ = 1,5x + y = 0,2 (mol) (2)

Giải hệ (1) và (2) ta có: x = 0,1 và y = 0,05

Vậy m$_{Al}$ = 0,1.27 = 2,7 gam và m$_{Zn}$ = 0,05.65 = 3,25 (g)

Đáp án C