Hòa tan hoàn toàn 4,05 gam Al trong lượng vừa đủ dung dịch KOH thu được V lít khí H$_{2}$. Giá trị của V là
A. 3,36.
B. 5,04.
C. 10,08.
D. 6,72.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Viết và tính theo PTHH.
Lời giải chi tiết:
n$_{Al }$= 4,05 : 27 = 0,15 mol
PTHH: 2Al + 2KOH + 2H$_{2}$O → 2KAlO$_{2}$ + 3H$_{2}$
0,15 → 0,225 (mol)
⇒ V = 0,225.22,4 = 5,04 lít
Đáp án B