Hòa tan hoàn toàn 3,60g Mg trong 500 ml dung dịch HNO$_{3}$ 0,80 M, phản ứng kết thúc thu được 448 ml một khí X (ở dktc) và dung dịch Y có khối lượng lớn hơn khối lượng dung dịch HNO$_{3}$ ban đầu là 3,04g. Để phản ứng hết với các chất trong Y cần vừa đủ V ml dung dịch NaOH 2,00 M. Giá trị của V là :
A. 167,50
B. 230,00
C. 156,25
D. 173,75
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
Phương pháp :
– Bảo toàn e
– Bảo toàn nguyên tố
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải :
n$_{Mg}$ = 0,15 mol ; n$_{HNO3}$ = 0,4 mol ; n$_{X}$ = 0,02 mol
m$_{X}$ = 3,6 – 3,04 = 0,56g ⇒ M$_{X}$ = 28g (N$_{2}$)
B. ảo toàn e : n$_{NH4NO3}$ = 1/8 (0,15.2 – 0,02.10) = 0,0125 mol
B. ảo toàn Nito : n$_{HNO3(Y)}$ = 0,4 – (2n$_{Mg}$ + 2n$_{N2}$ + 2n$_{NH4NO3}$) = 0,035 mol
n$_{NaOH}$ = n$_{HNO3 (Y)}$ + 2n$_{Mg}$ + n$_{NH4NO3}$ = 0,3475 mol
⇒ V$_{dd NaOH}$ = 173,75 ml
Đáp án D